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MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU WA VULI 

OKTOBA – DESEMBA, 2025 

 
Kielelezo 1: Mwelekeo wa mvua za Oktoba hadi Desemba, 2025. 
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Dondoo muhimu za msimu wa mvua za Vuli kipindi cha Oktoba – Desemba, 2025 

 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa msimu 

wa mvua za Vuli kipindi cha Oktoba - Disemba 2025, ushauri na tahadhari kwa wadau wa Sekta 

mbalimbali kama vile Kilimo na Usalama wa chakula, Mifugo na Uvuvi, Utalii na Wanyamapori, 

Usafiri na Usafirishaji (nchi kavu, kwenye maji na angani), Mamlaka za miji, Sekta binafsi, 

Vyombo vya habari, Nishati, Maji na Madini, Afya pamoja na Menejimenti za maafa. Utabiri huu 

ni mahsusi kwa maeneo (Nyanda za juu kaskazini mashariki, Pwani ya kaskazini, Ukanda wa 

Ziwa Viktoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma) yanayopata misimu miwili ya mvua 

kwa mwaka. Kwa muhtasari, mwelekeo huo na athari zake unaonesha kuwa: 

 

a) Mvua za Vuli, 2025 

i. Mvua zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Chini ya Wastani katika maeneo mengi na 
kutawaliwa na vipindi virefu vya ukavu na mtawanyiko wa mvua usioridhisha hususan 
katika maeneo ya pwani ya kaskazini na nyanda za juu kaskazini mashariki.  
 

ii. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Oktoba, 2025 katika 
maeneo ya mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Mara na kaskazini mwa mkoa wa 
Kigoma; na kusambaa katika maeneo ya pwani ya kaskazini na nyanda za juu 
kaskazini mashariki wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba 2025. Mvua 
zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2026 
 

iii. Mvua za Vuli zinatarajiwa kuongezeka kidogo mwezi Desemba, 2025 
 

iv. Vipindi vya joto kali kuliko kawaida vinatarajiwa katika msimu huu wa Vuli.  
 

 
b) Athari zinazotarajiwa 

i. Upungufu wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa kujitokeza katika maeneo 
mengi na hivyo kuathiri shughuli za kilimo. 
 

ii. Kunatarajiwa kupungua kwa kina cha maji katika mito, mabwawa na hifadhi ya maji 

ardhini.  

iii. Kunatarajiwa kujitokeza kwa magonjwa ya mlipuko, kutokana na upungufu wa maji 

safi na salama 
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1. MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DESEMBA), 2025 
 

Msimu wa mvua za Vuli ni mahususi kwa maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki 
(Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro), pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa 
Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na 
visiwa vya Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 
Shinyanga, Simiyu na Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma.   
 
Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa katika kipindi chote cha msimu (kama 
inavyoelezwa katika kipengele cha 2 cha taarifa hii), msimu wa Vuli, 2025 unatarajiwa kuwa 
na mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani katika maeneo mengi ya pwani ya kaskazini, 
nyanda za juu kaskazini mashariki, mikoa ya Mara, Simiyu, Mwanza na Shinyanga. Hata 
hivyo, mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya 
Kagera, Geita na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza 
na ya pili ya mwezi Oktoba, 2025 katika maeneo ya mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Mara 
na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma; na kusambaa katika maeneo ya mikoa ya Simiyu na 
Shinyanga katika wiki ya nne ya  Oktoba, 2025. Aidha, mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya 
kwanza na ya pili ya mwezi Novemba 2025 katika maeneo ya nyanda za juu kaskazini 
mashariki na pwani ya kaskazini. Mvua za msimu wa Vuli, 2025 zinatarajiwa kuisha mwezi 
Januari, 2026 katika maeneo mengi. Msimu unatarajiwa kutawaliwa na vipindi virefu vya 
ukavu na mtawanyiko wa mvua usioridhisha hususan katika maeneo ya pwani ya kaskazini 
na nyanda za juu kaskazini mashariki. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa kujitokeza 
mwezi Desemba, 2025 katika maeneo mengi. 
 
Mbali na mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinazotarajiwa, vipindi vya joto kali kuliko 
kawaida vinatarajiwa katika msimu huu wa Vuli.  
 
Maelezo ya kina juu ya mwelekeo wa mvua hizo za msimu ni kama ifuatavyo: 

  

i. Kanda ya Ziwa Victoria: (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, na 
Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (Wilaya za Kakonko na Kibondo): 
 

Mvua za Vuli zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Juu ya Wastani katika maeneo mengi ya 
mikoa ya Kagera, Geita na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma; na Wastani hadi Chini ya 
Wastani katika maeneo ya mikoa ya Mara, Simiyu, Mwanza na Shinyanga. Mvua hizo 
zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya Oktoba, 2025 katika mikoa ya Kagera, Geita, 
Mwanza, Mara na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma na kusambaa katika maeneo ya mikoa 
ya Simiyu na Shinyanga katika wiki ya nne ya mwezi Oktoba, 2025. Mvua zinatarajiwa kuisha 
mwezi Januari, 2026. 
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ii.Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mikoa ya Pwani 
(ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya Unguja 
na Pemba): 
 

Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya ukanda wa 
pwani ya kaskazini. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi 
Novemba, 2025 na kuisha mwezi Januari, 2026. 
 

iii. Nyanda za Juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro): 

 

Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya nyanda za 
juu kaskazini mashariki. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi 
Novemba, 2025 na kuisha mwezi Januari, 2026. 
 
 

 

 

 

Kielelezo 2: Kushoto: Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba –Desemba), 2025 na Kulia: Wastani 

wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua za Vuli (1991-2020). 

 
Angalizo 1: Izingatiwe kuwa matukio ya hali mbaya ya hewa ikiwemo vipindi vya mvua 

kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani 

hadi Chini ya Wastani. 

 

Angalizo 2: Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha mvua za Vuli 
(miezi mitatu) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia 
mwenendo wa mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi vitazingatiwa katika utabiri wa 
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kila siku na utabiri wa kila mwezi. Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia taarifa za 
utabiri wa saa 24, siku 10, mwezi na tahadhari kama zinavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya 
HewaTanzania. 
 
2. MIFUMO YA HALI YA HEWA  
Joto la Bahari la wastani hadi chini kidogo ya wastani linatarajiwa katika eneo la Tropiki ya 
Kati ya Bahari ya Pasifiki. Aidha, joto la Bahari la wastani linatarajiwa magharibi mwa Bahari 
ya Hindi (Pwani ya Afrika Mashariki) ikilinganishwa na joto la Bahari la juu kidogo ya wastani 
upande wa mashariki. Hali hii inatarajiwa kupunguza kasi ya msukumo wa hewa yenye 
unyevunyevu kutoka Bahari ya Hindi kuelekea maeneo ya ukanda wa pwani pamoja na 
maeneo ya jirani. 
 
Kwa upande mwingine, joto la Bahari la wastani hadi chini kidogo ya wastani linatarajiwa 
katika eneo la pwani ya kusini mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (Pwani ya Angola). Hali hii 
inatarajiwa kuimarisha msukumo wa hewa yenye unyevunyevu kutoka misitu ya Kongo 
kuelekea maeneo ya magharibi mwa nchi. 
 
3.  ATHARI NA USHAURI 
Athari za kisekta na ushauri uliotolewa hapa chini umeandaliwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa  
Tanzania kwa kushirikiana na wataalam wa sekta husika katika mkutano wa wadau wa hali 
ya hewa uliofanyika tarehe 8 Septemba, 2025, na pia mkutano na Wanahabari uliofanyika 
tarehe 10 Septemba 2025. Wadau wa sekta mbalimbali za kiuchumi na kijamii wanashauriwa 
kupanga na kutekeleza shughuli zao kwa kuzingatia taarifa mahususi za hali ya hewa 
zinazotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
 
a) Kilimo na Usalama wa Chakula 
Maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani yanaweza 
kukumbwa na upungufu wa unyevu, ambao unaweza kuathiri ukuaji wa mimea na 
kusababisha upungufu wa mavuno hususan kwa mazao yanayotegemea mvua. Pia, kuna 
uwezekano wa ongezeko la wadudu waharibifu kama vile panya na mchwa. Aidha, vipindi 
vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko vinaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa 
mazao katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani. Hali hii 
inaweza kuathiri ukuaji wa mazao kutokana na wingi wa maji unaoambatana na upotevu wa 
virutubisho muhimu kwenye udongo. Vilevile, wadudu waharibifu na magonjwa ya mimea 
yanayoendana na hali ya ongezeko la unyevu kama vile ukungu yanatarajiwa kuongezeka 
na kuathiri mazao kama ndizi, mahindi, maharage, mihogo na mpunga.  
 
Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba kwa wakati, kupanda, kupalilia na kutumia 
pembejeo husika kwa kuzingatia hali ya unyevu katika udongo. Aidha, wanashauriwa 
kutumia mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji kutuama shambani,  kuzuia mmomonyoko 
na upotevu wa rutuba kutokana na kutuwamisha maji kwa muda mrefu au mafuriko, na 
kuhifadhi maji shambani kwenye maeneo yanayotarajia kupata upungufu wa mvua. Vilevile, 
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inashauriwa kuimarisha miundombinu ya kilimo na kudhibiti kwa wakati magonjwa ya mimea 
na wadudu waharibifu ili kupunguza madhara yanayoweza kujitokeza.  
 
Wakulima wanashauriwa kutafuta taarifa sahihi kutoka kwa maafisa ugani kwa kuzingatia 
utabiri wa msimu wa wilaya husika katika kuchagua mbegu na zao sahihi. Aidha, wakulima 
na maafisa ugani wanashauriwa kuendelea kutumia utabiri wa siku na wa siku kumi ili 
kufuatilia kwa ukaribu mwenendo wa utabiri wa msimu. 
 
b) Mifugo na Uvuvi 

Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani upungufu wa 

maji unaweza kujitokeza na hivyo unaweza kuathiri upatikanaji wa maji na malisho ya mifugo 

na kusababisha migogoro kati ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi. Vilevile, katika 

maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani, wafugaji na wavuvi 

wanatarajiwa kunufaika na upatikanaji wa malisho, maji na chakula cha samaki. Hata hivyo, 

milipuko ya magonjwa ya mifugo kama vile homa ya bonde la ufa, ugonjwa wa miguu na 

midomo, na kuzaliana kwa wadudu wadhurifu kunaweza kujitokeza.  

 
Wafugaji wanashauriwa kuweka mipango mizuri ya matumizi na uhifadhi wa maji na vyakula 
vya mifugo. Aidha, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kutumia taarifa za utabiri wa hali ya 
hewa na kuzingatia ushauri unaotolewa na maofisa ugani ili kupunguza athari zinazoweza 
kujitokeza na kuendelea kunufaika na hali ya hewa inayotarajiwa wakati wa msimu. 
 

c) Utalii na Wanyamapori 

Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinazotarajiwa zinaweza kusababisha uhaba wa 

malisho na maji kwa wanyamapori katika mbuga na mapori ya akiba na hivyo kusababisha 

migogoro kati ya wanyamapori na jamii inayowazunguka. Hata hivyo, mvua nyingi zinaweza 

kusababisha kutuama na kusambaa kwa maji na kusababisha kuhama kwa wanyamapori, 

hasa katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani. Hali hii 

inaweza kusababisha maambukizi ya magonjwa kutoka kwa wanyamapori kwenda kwa 

wanyama wanaofugwa kutokana na wanyamapori kuingia katika maeneo ya jamii 

yanayozunguka hifadhi na mapori ya akiba. Pia, hali hii inaweza kusababisha hatari kwa 

binadamu na wanyama wanaofugwa kutokana na kushambuliwa na wanyama pori.  

 
Mamlaka husika zinashauriwa kuboresha miundombinu mbalimbali katika mbuga na mapori 

ya akiba na kujenga uelewa kwa jamii ili kuchukua hatua stahiki kutokana na athari 

zinazoweza kujitokeza. Hivyo, jamii inashauriwa kutoa taarifa kwa mamlaka husika pindi 

wanyamapori wanapoingia katika maeneo yao ya makazi. 

 

 

 

mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 
 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)  

Page 7 of 9                                    727K – 03/2023 

d) Usafiri na Usafirishaji 

Kwa ujumla, Sekta ya Usafiri na Usafirishaji inatarajiwa kunufaika kutokana na mvua za 
Wastani hadi Chini ya Wastani katika msimu huu wa Vuli. Kwa upande mwingine, maeneo 
yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani; matukio ya uharibifu wa 
miundombinu ya barabara na reli sambamba na kuongezeka kwa ajali za usafiri wa nchi 
kavu yanaweza kujitokeza. Aidha, matukio ya kuchelewa, kuahirishwa kwa safari za ndege 
na kwenye maji pamoja na kuongezeka kwa gharama za uendeshaji katika Sekta ya Usafiri 
wa Anga na kwenye maji yanaweza kujitokeza. Wadau wa sekta hii wanashauriwa kuchukua 
hatua stahiki katika utekelezaji wa ujenzi wa miundombinu mbalimbali pamoja na ukaguzi 
wa mara kwa mara wa miundombinu ya usafiri na usafirishaji ili kupunguza madhara 
yanayoweza kujitokeza. 
 
e) Nishati, Maji na Madini  

Kupungua kwa kina cha maji katika mito, mabwawa na hifadhi ya maji ardhini kunatarajiwa 
kujitokeza hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya 
Wastani. Ongezeko la vina vya maji katika mabwawa na mito linatarajiwa kujitokeza hususan 
katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani na hivyo 
kunaweza kupelekea kuwepo kwa matukio ya mafuriko hususan katika maeneo 
yanayoathiriwa zaidi na mafuriko. 
 

Upungufu wa maji unaweza kupelekea ongezeko la gharama za kutibu maji kwa ajili ya 
matumizi ya majumbani. Matumizi endelevu ya rasilimali maji yanasisitizwa hususan katika 
shughuli za umwagiliaji, uzalishaji wa umeme wa maji, shughuli za madini, matumizi ya 
viwandani na majumbani. Aidha, jamii na Mamlaka za Nishati na Maji zinashauriwa kuchukua 
hatua stahiki ili kuepuka athari zinazoweza kuathiri miundombinu ya maji na nishati. 
 

f) Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinazotarajiwa katika maeneo mengi zinaweza 

kupelekea upungufu wa upatikanaji wa maji kwa matumizi ya majumbani, kilimo na ufugaji. 

Hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuchukua hatua madhubuti ikiwemo 

kuimarisha na kuboresha mifumo ya usambazaji maji safi ili kuhakikisha upatikanaji wa 

kutosha wa maji katika kaya na sekta nyingine. Aidha, vipindi vya mvua kubwa katika baadhi 

ya maeneo vinaweza kusababisha kutuama kwa maji na mafuriko. Hali hii inaweza 

kusababisha uharibifu wa miundombinu na upotevu wa maisha na mali. Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zinashauriwa kuboresha mifumo ya mifereji ya maji ili kupunguza athari zinazoweza 

kusababishwa na mafuriko sambamba na kutoa elimu kwa jamii juu ya hatua zinazopaswa 

kuchukuliwa katika utekelezaji wa shughuli za kijamii na kiuchumi 

 

Vilevile, Mamlaka husika zinashauriwa kuongeza uelewa kwa Timu ya Usimamizi wa 
Halmashauri kupitia vikao vyake halali vya CMT, Baraza la Madiwani na Vikao vya Kamati 
ya Ushauri ya Wilaya, kuhusu hali ya msimu unaotarajiwa na kuhamasisha uandaaji wa 
mipango na bajeti mahsusi kwa kila sekta ili kuongeza utayari na kupunguza athari 
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zinazoweza kujitokeza. Aidha, tunashauri Mamlaka za Miji na Serikali za Mitaa kuwa na 
Mpango wa muda mrefu wa kuwawezesha wananchi kuhimili mabadiiiko ya tabianchi/hali ya 
hewa. Hii ni pamoja na kuimarisha Kamati za Maafa kuanzia ngazi ya kijiji hadi wilaya ili 
kusimamia na kupunguza athari hizo. 
 
g) Sekta ya Afya  

Maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani, jamii inaweza 

kulazimika kutumia maji yasiyo safi na salama hivyo hatua stahiki za kiafya zinashauriwa 

kuzingatiwa ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. Maeneo yanayotarajiwa kupata 

mvua za Wastani hadi Juu ya wastani, uharibifu wa miundombinu ya maji unaoweza 

kusababishwa na maji ya mvua kutuama na kutiririka katika makazi ya watu unaweza 

kusababisha uchafuzi wa maji na hivyo kusababisha kutokea kwa magonjwa ya mlipuko 

yanayohusiana na maji machafu na wadudu wadhurifu. 

 

Mamlaka za Afya na jamii zinashauriwa kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari hasi za 

kiafya zinazotarajiwa kwa kuharibu mazalia ya mbu, kutibu maji kabla ya kuyatumia, kunywa 

maji safi na salama pamoja na kuhakikisha uwepo wa dawa na vifaa tiba vya kutosha katika 

vituo vya Afya. 

  

h) Sekta Binafsi 

Shughuli za kilimobiashara na uzalishaji viwandani zinaweza kuathirika kutokana na 
upungufu wa malighafi za kilimo utakaotokana na upungufu wa mvua hususan kwenye 
maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani. Hali hii, inaweza 
kusababisha ongezeko la gharama za upatikanaji wa malighafi na uendeshaji. Aidha, 
upungufu wa mvua unaweza kuathiri ubora wa bidhaa mfano miti ya nguzo, mbao, nyama 
na asali.  
 
Wadau wa Sekta Binafsi wanashauriwa kushirikiana na wataalamu mbalimbali ikiwemo  
wataalam wa hali ya hewa ili kukabiliana na athari zinazoweza kujitokeza. Taasisi za Benki, 
Taasisi za Mikopo na Bima zinashauriwa kuandaa na kutoa huduma mahususi kwa wadau 
ili kujenga ustahimilivu katika biashara. 
 

i) Menejimenti za Maafa 

Hali ya upungufu wa mvua inatarajiwa katika baadhi ya maeneo, hususan yanayotarajiwa 
kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. Hali hii inaweza kusababisha upungufu wa 
maji safi na salama, kupungua kwa uzalishaji wa chakula, na uhaba wa malisho kwa mifugo. 
Vilevile, vipindi vifupi vya mvua kubwa vinaweza kujitokeza na kusababisha mafuriko na 
maporomoko ya ardhi. Matukio haya yanaweza kuleta uharibifu wa miundombinu na 
mazingira, milipuko ya magonjwa, pamoja na upotevu wa mali na maisha. Idara ya 
Usimamizi wa Maafa, kwa kushirikiana na wadau mbalimbali nchini, inashauriwa kuendelea 
kuratibu na kutekeleza mipango ya kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 
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Aidha, Sekta ya Mazingira pamoja na Kamati za Usimamizi wa Maafa katika ngazi za mkoa, 
wilaya, kata, na kijiji/mtaa zinashauriwa kuchukua hatua stahiki, ikiwa ni pamoja na kutoa 
elimu kuhusu maafa na miongozo itakayosaidia katika kuzuia au kupunguza athari, kujiandaa 
na kukabiliana na maafa, pamoja na kuhamasisha uhifadhi wa chakula. 
 
j) Vyombo vya Habari 

Waandishi wa habari wanashauriwa kufuatilia na kusambaza kwa wakati taarifa sahihi za 
utabiri na tahadhari za hali ya hewa kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania kwa lengo 
la kuhabarisha jamii na kusaidia kuepusha madhara yanayoweza kujitokeza. Ikumbukwe 
kuwa kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania Na. 2 ya Mwaka 2019, 
ni kosa kisheria kusambaza taarifa kutoka katika vyanzo visivyo rasmi. 
 
Pia, wanashauriwa kushirikiana na wataalamu wa sekta mbalimbali ili kuandaa na 
kusambaza Makala na Ripoti mbalimbali za hali ya hewa zenye lugha rahisi, zitakazosaidia 
jamii kutumia taarifa hizo katika kupanga na kukabiliana na athari za hali ya hewa 
zinazoweza kujitokeza. 
 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wote wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, mamlaka za wanyamapori, wasafirishaji, mamlaka za 

maji na afya kuendelea kutafuta, kupata na kuzingatia ushauri wa wataalam katika sekta 

husika. 

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya 

hewa na kutoa mirejesho ya mwelekeo wa mvua nchini kadri inavyohitajika. Aidha, wadau 

wanashauriwa kuwasiliana na Mamlaka ili kupata taarifa mahsusi za utabiri wa msimu ili 

kukidhi mahitaji maalum katika sekta zao. 
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